Sửa Nhà Có Cần Xin Phép Xây Dựng Không? Trích Luật Xây Dựng

Posted on Chia Sẻ 148 lượt xem

 

Vừa qua, Win.Design có nhận được câu hỏi của của bạn Ngọc Lan- Khách hàng sửa chữa nhà tại Đà Nẵng về vấn đề sửa nhà có cần xin phép xây dựng không, như sau: Nhà em sau 25 năm sử dụng, nay đã cũ, nên em muốn sửa chữa lại nhà cho mới hơn. Một phần vì chi phí hạn chế, một phần vì cũng dự kiến làm nhà mới nên Em chỉ sửa chữa đơn giản thôi. Vậy Win.Design tư vấn cho tôi hỏi sửa nhà có cần xin phép không? Mong sớm nhận được phản hồi từ  Win.Design tư vấn. Chân thành cảm ơn rất nhiều!

Sửa nhà có cần xin phép xây dựng không

Để trả lời nhanh chóng cho bạn đọc về câu hỏi sửa nhà có cần xin phép xây dựng không? Mời bạn đọc các nội dung như sau

Căn cứ vào Điều 3, tại Khoản 17 của Bộ Luật Xây dựng, ban hành năm 2014 , có đưa ra khái niệm về giấy phép xây dựng như sau:-

“Giấy phép xây dựng là văn bản pháp lý do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp cho chủ đầu tư để xây dựng mới, sửa chữa, cải tạo, di dời công trình.”

Theo quy định tại Điểm G – Khoản 2 – Điều 89 – Luật Xây dựng 2014, thì công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình thì không phải xin giấy phép xây dựng.

Như vậy, nếu như Trong trường hợp nhà bạn đã xuống cấp trầm trọng hoặc quá bé đã không đủ diện tích cho các thành viên trong gia đình sử dụng nên bạn buộc phải cởi nới, làm thay đổi quy mô, thay đổi kết cấu chịu lực thì buộc phải có giấy phép xây dựng sửa chữa, cải tạo công trình.

Và để chuẩn bị cho giấy phép xây dựng sửa chữa, cải tạo công trình bạn phải nắm rõ những điều sau:

 

A/ NHỮNG ĐIỀU CẦN NẮM RÕ VỀ THỦ TỤC XIN PHÉP XÂY DỰNG

1. Hồ sơ xin giấy phép xây dựng đối với trường hợp sửa chữa, cải tạo công trình (Điều 96 Luật Xây dựng 2014), gồm:

Sửa nhà có cần xin phép xây dựng không

– Đơn đề nghị cấp giấy phép sửa chữa, cải tạo công trình.

– Bản sao một trong những giấy tờ chứng minh về quyền sở hữu, quản lý, sử dụng công trình, nhà ở theo quy định của pháp luật.

– Bản vẽ, ảnh chụp hiện trạng của bộ phận, hạng mục công trình, nhà ở riêng lẻ đề nghị được cải tạo.

  1. Nơi nộp hồ sơ xin phép xây dưng: Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi bạn cư trú;

==> Tổng kết, Win.Design tư vấn cho bạn như sau nếu bạn chỉ sửa chữa bên trong như đi lại đường dây điện, sơn lại nhà, dặm vá đơn giản, décor trang trí thì bạn không cần phải xin giấy phép xây dựng. Còn trong trường hợp nếu nhà bạn đã xuống cấp trầm trọng hoặc quá bé đã không đủ diện tích cho các thành viên trong gia đình sử dụng nên bạn buộc phải cởi nới, làm thay đổi quy mô, thay đổi kết cấu chịu lực thì buộc phải có giấy phép xây dựng sửa chữa, cải tạo công trình.

Xem thêm: những điều cấm kị khi sửa nhà quý khách nên biết

3/ Đối với trường hợp sửa chữa cải tạo công trình thời hạn duyệt hồ sơ xin phép xây dựng bao lâu?

Chiếu theo quy định tại điềm Đ khoản 1 điều 102 Luật xây dựng 2014

Trong thời gian 12 ngày đối với công trình và nhà ở riêng lẻ kể từ ngày nhận được hồ sơ, các cơ quan quản lý nhà nước được hỏi ý kiến có trách nhiệm trả lời bằng văn bản về những nội dung thuộc chức năng quản lý của mình. Sau thời hạn trên, nếu các cơ quan này không có ý kiến thì được coi là đã đồng ý và phải chịu trách nhiệm về những nội dung thuộc chức năng quản lý của mình; cơ quan cấp giấy phép xây dựng căn cứ các quy định hiện hành để quyết định việc cấp giấy phép xây dựng”

Như vậy, với trường hợp sửa chữa nhà của bạn Ngọc Lan, thời hạn duyệt hồ sợ xin phép xây dựng là 12 ngày

 

B/ Cũng nhân bài viết này, công ty sửa nhà Đà Nẵng Win.Design cũng hỗ trợ các bạn đọc khác những thông tin chi tiết khác liên quan đến chủ đề xin phép xây dựng như sau:

I/ Công trình được miễn giấy phép xây dựng gồm những loại công trình gì:

Công trình được miễn giấy phép xây dựng

Tư vấn cho bạn đoc căn cứ  theo Theo quy định tại khoản 2 điều 89 Luật xây dựng

1) Công trình bí mật nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp và công trình nằm trên địa bàn của hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên;

 

2) Công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng được Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp quyết định đầu tư;

 

3) Công trình xây dựng tạm phục vụ thi công xây dựng công trình chính;

 

4) Công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt hoặc đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận về hướng tuyến công trình;

 

5) Nhà ở thuộc dự án phát triển đô thị, dự án phát triển nhà ở có quy mô dưới 7 tầng và tổng diện tích sàn dưới 500 m2 có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;


6) Công trình xây dựng thuộc dự án khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và được thẩm định thiết kế xây dựng theo quy định của Luật này;

 

7) Công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình;

8) Công trình sửa chữa, cải tạo làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc;

 

9) Công trình hạ tầng kỹ thuật ở nông thôn chỉ yêu cầu lập Báo cáo kinh tế – kỹ thuật đầu tư xây dựng và ở khu vực chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn được duyệt;

 

10)  Chủ đầu tư xây dựng công trình được miễn giấy phép xây dựng theo quy định tại các điểm b, d, đ và i khoản này có trách nhiệm thông báo thời điểm khởi công xây dựng kèm theo hồ sơ thiết kế xây dựng đến cơ quan quản lý xây dựng tại địa phương để theo dõi, lưu hồ sơ”

 

11) Công trình xây dựng ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt; nhà ở riêng lẻ ở nông thôn, trừ nhà ở riêng lẻ xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa;

 

 

II/ Sửa nhà sai giấy phép xây dựng xử phạt như thế nào và  bao nhiêu?

Để trả lời cho câu hỏi sửa nhà sai giấy phép xây dựng, xử phạt bao nhiêu, công ty sửa nhà Đà Nẵng chiếu theo Khoản 2 Điều 15 Nghị định 139/2017 quy định

Sửa nhà sai giấy phép sử phạt bao nhiêu

“ Xử phạt đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng được cấp (trừ trường hợp quy định tại điểm a, điểm b, điểm c khoản 7 Điều này) đối với trường hợp cấp phép sửa chữa, cải tạo như sau:

  1. a) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị;
  2. b) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa hoặc công trình xây dựng khác không thuộc trường hợp quy định tại điểm a, điểm c khoản này;
  3. c) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng công trình có yêu cầu phải lập báo cáo kinh tế – kỹ thuật đầu tư xây dựng hoặc lập dự án đầu tư xây dựng.”

Ngoài ra thì còn bị áp dụng biện pháp bổ sung và khắc phục hậu quả theo quy định 11 Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP:

“11. Biện pháp khắc phục hậu quả:

  1. a) Buộc thực hiện biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm môi trường đối với hành vi quy định tại khoản 1 Điều này;
  2. b) Buộc bổ sung phương tiện che chắn theo quy định và khôi phục lại tình trạng ban đầu đối với hành vi quy định tại khoản 1 Điều này;
  3. c) Buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu và bồi thường thiệt hại đối với hành vi quy định tại khoản 3 Điều này;
  4. d) Buộc tháo dỡ công trình, phần công trình xây dựng vi phạm đối với hành vi quy định tại khoản 2, khoản 4, khoản 5 (mà hành vi vi phạm đã kết thúc), khoản 6 và khoản 7 Điều này.”

Cảm ơn bạn đọc đã theo dõi bài viết Sửa nhà có cn xin phép xây dựng không của công ty sửa nhà Đà Nẵng Win.Design, liên quan đến thủ tục xin phép xây dựng nếu bạn đọc còn thắc mắc nào khác hoặc có những câu hỏi cần được trả lời đầy đủ xin vui lòng gọi về Hotline: 0919 777 849 hoặc 079 45 999 27 để được tư vấn, giải đáp.

Win.Design chân thành cảm ơn !

Win.desin

"Winhome - Win.desin Đơn vị đặt chữ tâm nghề nghiệp lên hàng đầu" đã và đang làm rất tốt đem lại nhiều lợi ích thiết thực cho khách hàng.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *